प्रेरणादायी! 23 वर्षीय मुलीने शेतीत केले ‘असे’ काही ; कमावतेय लाखो, स्वतः पंतप्रधानांनी केली स्तुती

अहमदनगर Live24 टीम, 02 फेब्रुवारी 2021:- उत्तर प्रदेशमधील झाशी येथे राहणारी गुरलीन चावला रातोरात स्टार बनली आहे. स्ट्रॉबेरी गर्ल म्हणून तिची एक नवीन ओळख झाली आहे. त्यांची सोशल मीडियावर चर्चा होत आहे. लोक सर्च करीत आहेत, पोस्ट करत आहेत.

यामागील कारण म्हणजे बुंदेलखंडच्या नापीक जमिनीवर स्ट्रॉबेरीची लागवड आणि पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी मन की बात मध्ये केलेले त्यांच्या कार्याचे कौतुक. वास्तविक, रविवारी पंतप्रधानांनी मन की बात मध्ये गुरलीनचा उल्लेख केला होता. ते म्हणाले, ‘इतिहासाची आवड असणारे लोक या भागाला झाशीच्या राणी लक्ष्मीबाईशी जोडतील,

Advertisement

काही लोक सुंदर आणि निर्मल ओरछाबद्दल विचार करतील, परंतु आजकाल येथे काहीतरी वेगळे घडत आहे. ज्याचे कौतुक केले पाहिजे. नुकताच झांसीमध्ये स्ट्रॉबेरी महोत्सवाला सुरुवात झाली आहे. स्ट्रॉबेरी आणि बुंदेलखंड यांचा संबंध पाहून प्रत्येकजण आश्चर्यचकित आहे .

परंतु हे सत्य आहे. यात झांसीमधील मुलगी गुरलीन चावलाची मोठी भूमिका आहे. 23 वर्षीय गुरलीन कायद्याची पदवीधर आहे. यावर्षी त्याने पुण्यातून शिक्षण पूर्ण केले आहे. गुरलीन म्हणतात, ‘मी कधीच विचार केला नव्हता की मी शेतीत जाईल . लॉकडाऊनच्या वेळी मी घरी आले.

Advertisement

यावेळी ती घरात रिकामे बसत असे. मी विचार केला की त्याचा फायदा का घेऊ नये. मला बागकाम करण्याची आवड होती, म्हणून मी घरी स्ट्रॉबेरीची काही झाडे लावली. त्यांच्यात काही दिवसानंतर फळं येऊ लागली. ही फळे खूप चवदार होती. ‘ गुरलीनने स्ट्रॉबेरी शेती ऑनलाईन शिकली आहे.

ती सांगते की ही झाडे पाहिल्यानंतर माझ्या वडिलांनी मला साथ दिली. ते म्हणाले की आता आपण त्याची व्याप्ती वाढवायला हवी. आमच्याकडे चार एकर जमीन पापाने वर्षभरापूर्वी खरेदी केली होती. त्यात कोणतेही पीक घेतले नाही. गेल्या वर्षी ऑक्टोबरमध्ये मी बाजारातून 20 हजार स्ट्रॉबेरी वनस्पती खरेदी केल्या.

Advertisement

आम्ही ते 1.5 एकरांवर लावले. ते डिसेंबरमध्ये विक्रीसाठी तयार झाले. वर जाण्याचे मान्य केले. गुरलीन म्हणतात, “जेव्हा फळ तयार होते, तेव्हा आम्ही स्थानिक बाजारपेठात सम्पर्ग साधला. तेथे आमचे उत्पादन आवडले. आम्ही त्यांना उत्पादने पुरवण्यास सुरवात केली. आम्ही अनेक सुपर मार्केटमध्ये स्ट्रॉबेरीही पाठवतो.

‘ यासह त्यांनी झांसी ऑर्गेनिक्स नावाची एक नवीन वेबसाइट तयार केली आहे. जिथून लोक ऑनलाइन ऑर्डर देऊ शकतात. स्ट्रॉबेरीबरोबरच गुरलीन आता भाजीपालाही पिकवत आहेत. ती सध्या एकूण सात एकर जागेवर शेती करीत आहे. त्यांच्या शेतात दररोज 70 किलो स्ट्रॉबेरी तयार होतात.

Advertisement

दररोज 250 हून अधिक ऑर्डर येतात आणि प्रतिदिन 30 हजार रुपये विक्री होते. गुरलीनला शेती करताना आता पाच महिने झाले आहेत. नुकतेच उत्तर प्रदेशचे मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांनी त्यांना झाशी येथे झालेल्या स्ट्रॉबेरी महोत्सवाचे ब्रँड अ‍ॅम्बेसेडर बनविले आहे.

जिथे ती आपली उत्पादने विकत तसेच लोकांना स्ट्रॉबेरी लागवडीचे प्रशिक्षण देत आहे.पंतप्रधानांच्या स्तुतीनंतर त्यांचे कार्य मोठ्या स्तरावर ओळखले जाईल अशी त्यांना आशा आहे.

Advertisement

गुरलीनचे वडील हरजितसिंग चावला हे एक व्यापारी आहेत. ते वाहतूक व्यवसाय करतात. पंतप्रधानांनी स्तुती केल्यानंतर ते खूप खूष आहेत. ते असं म्हणतात की मुलीच्या यशामुळे संपूर्ण झाशीचा मान वाढला आहे. मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांनीही त्यांना भेटण्यासाठी आमंत्रित केले आहे.

Advertisement

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button