पोस्ट ऑफिस देत आहे 60 हजार रुपये कमवण्याची संधी ; ‘असा’ घ्या फायदा

अहमदनगर Live24 टीम, 04 फेब्रुवारी 2021:-जर आपण गुंतवणूकीसाठी काही पर्याय शोधत असाल ज्यात दरमहा उत्पन्नाची हमी दिली गेली असेल तर पोस्ट ऑफिस मासिक उत्पन्न योजना खाते (POMIS) एक चांगली योजना असू शकते.

या योजनेत विवाहित लोकांना दुप्पट नफा मिळतो. सिंगल आणि संयुक्त खाते उघडण्याची सुविधा आहे. सिंगल गुंतवणूकदारांना दरमहा किमान 2475 रुपये किंवा 29,700 रुपये वार्षिक हमी उत्पन्न मिळते, तर संयुक्त खात्यात हा नफा दुप्पट होतो.

जर तुम्ही POMIS खात्यात सिंगल अकाउंट उघडले तर एकरकमी साडेचार लाख रुपये जमा करावयाचे आहेत. त्याचबरोबर संयुक्त खात्याद्वारे तुम्ही जास्तीत जास्त 9 लाख रुपये जमा करू शकता.

यामध्ये संपूर्ण वर्षात 6.6 टक्के व्याजानुसार तयार झालेली रक्कम 12 महिन्यांत वितरीत केली जाते. प्रत्येक महिन्याची रक्कम आपले मासिक उत्पन्न आहे. योजनेची परिपक्वता 5 वर्षे आहे, परंतु पुढील पुनर्गुंतवणुकीखाली ती 5-5 वर्षे वाढवता येईल.

कसे उघडावे हे खाते :- जवळच्या टपाल कार्यालयात जाऊन आपण आपले हे खाते उघडू शकता. POMISचा फॉर्म भरत असताना आपल्याला ओळखपत्र, निवासी पुरावा, 2 पासपोर्ट आकाराची छायाचित्रे आवश्यक असतील. फॉर्म भरत असताना आपल्यास साक्षीदाराचीही आवश्यकता असेल. फॉर्मसह खाते उघडण्यासाठी निश्चित केलेली रक्कम जमा करा.

किती व्याज मिळते ? :-

  • >> पोस्ट ऑफिस मासिक उत्पन्न योजनेत (पीओएमआयएस) वार्षिक 6.6 टक्के व्याज मिळते.
  • >> आरंभ होण्याच्या तारखेपासून एक महिना पूर्ण झाल्यावर आणि मॅच्युअर होईपर्यंत व्याज देय असेल.
  • >> ठेवीदाराने कोणतीही अतिरिक्त ठेवी घेतल्यास अतिरिक्त ठेव परत केली जाईल आणि खाते उघडल्याच्या तारखेपासून पैसे काढण्याच्या तारखेपासून फक्त पीओ बचत खात्याचे व्याज लागू होईल. समान पोस्ट ऑफिसमधील बचत खात्यात ऑटो क्रेडिट किंवा ईसीएसद्वारे व्याज काढले जाऊ शकते.
  • >> ठेवीदारास मिळालेले व्याज करपात्र आहे.

प्री-मॅच्युअर खाते बंद करण्याचे नियम :-

  • >> ठेवीच्या तारखेपासून 1 वर्षाची मुदत संपण्यापूर्वी कोणतीही रक्कम काढता येणार नाही.
  • >> खाते उघडण्याच्या 1 वर्षाआधी आणि 3 वर्षांपूर्वी खाते बंद असल्यास, मुख्य रकमेच्या 2% इतकी रक्कम वजा केली जाईल आणि उर्वरित रक्कम दिली जाईल.
  • >> खाते उघडण्याच्या तारखेपासून 3 वर्षानंतर आणि 5 वर्षापूर्वी खाते बंद केल्यास मुख्य रकमेच्या 1% इतकी रक्कम वजा केली जाईल व उर्वरित रक्कम दिली जाईल.
  • >> संबंधित पोस्ट ऑफिसमध्ये पासबुकसह विहित अर्ज भरुन जमा करून खाते बंद केले जाऊ शकते.

दरवर्षी सुमारे 60 हजार रुपये मिळतील :- सिंगल खात्याद्वारे आपण पोस्ट ऑफिस मंथली इनकम स्कीममध्ये किमान साडेचार लाख रुपये जमा करू शकता. 6.6टक्के वार्षिक व्याज दरानुसार या रकमेवर एकूण व्याज 29,700 रुपये असेल.

व्याजदराच्या अनुसार या रकमेवर एकूण व्याज 29,700 रुपये असेल. त्याचबरोबर संयुक्त खात्याद्वारे जास्तीत जास्त 9 लाख रुपये या योजनेत जमा करता येतील. व्याजदराच्या अनुसार या रक्कमेवर एकूण व्याज 59,400 रुपये असेल.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button