‘ही’ आहे 137 वर्षांपूर्वीची जुनी सरकारी स्कीम ; गुंतवणुकीनंतर 5 वर्षानंतर मिळतात जादा पैशांसह ‘हे’ फायदे , जाणून घ्या सविस्तर…

अहमदनगर Live24 टीम, 04 फेब्रुवारी 2021:- पीएलआय किंवा टपाल जीवन विमा (पीएलआय-पोस्टल जीवन विमा) भारत सरकारची जीवन विमा योजना आहे. पोस्ट ऑफिस हे जीवन विमा पॉलिसी आपल्या कामाबरोबरच विकते आणि देशातील सर्वात जुन्या विमा योजनेत त्याचा समावेश आहे.

सुमारे 137 वर्षांपूर्वी भारतातील ब्रिटीशांच्या राजवटीत टपाल जीवन विमा म्हणजेच पीएलआय सुरू करण्यात आली होती. पोस्ट ऑफिसने पुरविलेल्या माहितीनुसार, पीएलआय सुविधा संपूर्ण जीवन आश्वासन योजना आहे, ज्यामध्ये पाच वर्ष पूर्ण झाल्यानंतर एंडॉवमेंट अ‍ॅश्युरन्स पॉलिसीमध्ये रुपांतर करण्याचा पर्याय उपलब्ध आहे.

पोस्टल लाइफ इन्शुरन्स (पीएलआय) च्या या योजनेत दोन प्रकारचे पॉलिसी आहेत. एक 15 वर्ष आणि दुसरा 20 वर्षांसाठी खरेदी केला जाऊ शकतो. 15 वर्षांची पॉलिसी घेतल्यानंतर ग्राहकाला 6 वर्षानंतर एकूण ठेवीच्या 20 % आणि 9 वर्षानंतर 20 % दराने , 12 वर्षानंतर पुन्हा 20 टक्के आणि 15 वर्षे पूर्ण झाल्यावर 40 टक्के बोनस दिला जाईल.

P20 वर्षांची पॉलिसी घेतल्यानंतर ग्राहकाला आठ वर्षानंतर 20 टक्के, 12 वर्षानंतर 20 टक्के, 16 वर्षांनंतर 20 टक्के आणि 20 वर्षांनंतर 40 टक्के देण्याची तरतूद आहे.

टपाल जीवन विमा (पोस्टल लाइफ इंश्योरेंस) संबंधित महत्त्वाच्या गोष्टींबद्दल जाणून घ्या…

(1) पोस्टल लाइफ इन्शुरन्स (पीएलआय) योजनेअंतर्गत आपण आता दहा लाख रुपयांपर्यंत जीवन विमा घेऊ शकता. ही योजना एन्डॉयमेंट विमा प्रमाणेच आहे. पोस्टल लाइफ इन्शुरन्सची 5 वर्षे पूर्ण झाल्यानंतर हे पॉलिसी एंडॉवमेंट एश्योरेंसमध्ये बदलू शकते. तथापि, काही अटी आहेत

(2) पीएलआय खरेदी करणार्‍या ग्राहकांचे वय 55 वर्षांपेक्षा जास्त नसावे. जर 6 वर्षे विमा खरेदी करणारा ग्राहक पॉलिसी बदलण्याचे निवडत नसेल तर पॉलिसीला कायमचा लाइफ इंश्योरेंस मानले जाईल. इंश्योरेंस माना जाएगा.

(3) टपाल जीवन विमा (पीएलआय) वर कर्जाची सुविधा देखील उपलब्ध आहे. टपाल जीवन विमा पॉलिसीदेखील तीन वर्षांनंतर सरेंडर केली जाऊ शकते. जर विमा खरेदी करणारा ग्राहक (पीएलआय) पाच वर्षापूर्वी कर्ज घेत असेल किंवा पॉलिसी सरेंडर करतो तर त्याला पोस्टल लाइफ इन्शुरन्स (पीएलआय) वर बोनस मिळणार नाही.

(4) पोस्टल लाइफ इन्शुरन्सची ही योजना सुमंगल योजना म्हणून ओळखली जाते. ही विमा योजना मनी बॅक पॉलिसी आहे ज्यात जास्तीत जास्त 5 लाख रुपयांची विमा रक्कम आहे. आपल्याला आवश्यक असल्यास वेळोवेळी काही प्रमाणात रक्कम देखील आपण या पॉलिसीमधून काढू शकता. पोस्टल लाइफ इन्शुरन्स (पीएलआय) च्या सुमंगल प्लॅनमध्ये ग्राहक म्हणून आपल्याला वेळोवेळी सर्वाइवल बेनिफिट मिळतात.

(5) विमा खरेदी करणार्‍या व्यक्तीचा (पीएलआय) अनपेक्षित मृत्यू झाल्यास नामनिर्देशित किंवा कायदेशीर वारसांना बोनससह पोस्टल लाइफ विम्याची संपूर्ण रक्कम मिळते.

(6) जर पॉलिसीधारक सलग सहा वेळा प्रीमियम भरण्यास सक्षम नसेल तर हे विमा पॉलिसी लॅप्स कॅटेगिरीमध्ये जाते. हे तीन वर्षांपेक्षा कमी कालावधीसाठी आहे. तसेच, जर पॉलिसी तीन वर्षाहून अधिक काळ कार्यरत असेल आणि 12 वेळा प्रीमियम जमा केली नाही तर ती लॅप्स मानली जाईल.

(7) पोस्टल लाइफ इन्शुरन्समधील आयकर कायद्यातील कलम 88 अंतर्गत कोणालाही सूट मिळू शकते. हे धोरण देशातील कोणत्याही मंडळामध्ये हस्तांतरित केले जाऊ शकते.

(8) इंडिया पोस्टच्या या जीवन विमा पॉलिसीचे प्रीमियम वार्षिक, अर्धवार्षिक किंवा मासिक आधारावर देखील दिले जाऊ शकतात. प्रीमियम कोणत्याही वर्किंग डे ला जाऊन भरू शकता.

(9) पोस्टल लाइफ इश्योरंसमध्ये अनेक योजना आहेत. यात सुरक्षा, सुमंगल, संतोष, सुविधा, युगल सुरक्षा, बाल जीवन विमा आणि अपंग संबंधी योजना आहेत. भारत सरकार देखील या पॉलिसीत हमी देते.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button