सावधान! WhatsApp वरील फोटो-व्हिडीओ डाऊनलोड केल्याने होऊ शकते ‘असे’ काही

अहमदनगर Live24 टीम, 21 फेब्रुवारी 2021:-व्हॉट्सअ‍ॅपवर पसरलेल्या अँड्रॉइड व्हायरसविषयी बर्‍याच बातम्या आल्या आहेत. मेसेजच्या रूपात आलेल्या मालेशियस लिंक किंवा चित्रांवर क्लिक केल्यानंतर काही व्हॉट्सअ‍ॅप वापरकर्त्यांनी त्यांचा अकाउंट एक्सेस गमावला असल्याचे अहवालात म्हटले होते.

सायबर गुन्हेगार नेहमीच नवीन वापरकर्त्यांना संवेदनशील माहिती एकत्रित करण्यासाठी टारगेट करू इच्छित आहे. अशा परिस्थितीत, कोणत्याही संशयास्पद खात्याशी संवाद न साधणे हा आपला बचाव करण्याचा सर्वात उत्तम मार्ग आहे. अहवालानुसार, या प्रकरणांमध्ये वापरकर्त्यांच्या डिव्हाइसमध्ये मालवेयर इंस्टॉल होते,

Advertisement

त्यांच्या कॉन्टेक्ट लिस्टवर हल्ला करते आणि अनेकदा त्यांचा अकाउंट एक्सेस हटविला जातो. “अ‍ॅन्ड्रॉइड वॉर्म” म्हणून ओळखले जाणारे मालवेअर हे वापरकर्त्यांच्या फोनमध्ये एक संदेश म्हणून प्रवेश करते आणि नंतर कोणालाही नकळत त्यांच्या संपर्क यादीस संक्रमित करते.

मालवेयर म्हणजे काय? :- मालवेयर हा व्हायरसचा एक प्रकार आहे जो दुसर्‍या अ‍ॅपवर अवलंबून असतो. मालवेयरला बर्‍याच बनावट संदेशांद्वारे वापरकर्त्यांच्या स्मार्टफोनमध्ये स्थान मिळते. हे मालवेयर प्रथम वापरकर्त्याचे एसएमएस आणि संपर्क यादी स्कॅन करते आणि नंतर वापरकर्त्याच्या परवानगीशिवाय पेड आणि प्रीमियम सेवेस सबस्क्राइब करते.

Advertisement

अशा परिस्थितीत, जर तुमच्या बँकेचा तपशील तुमच्या फोनशी लिंक असेल तर तुमचे खाते काही मिनिटांत रिकामे होईल. त्रासदायक बाब म्हणजे मालवेयर ओळखणे फार कठीण आहे. हे मालवेअर तयार करण्यासाठी लहान कोडिंगचा वापर केला जातो, ज्यामुळे ते अ‍ॅपच्या कोडमध्ये जुळतात आणि शोधले जाऊ शकत नाहीत.

या पासून वाचण्यासाठी या पद्धतीचा वापर करा :- अर्थात, व्हाट्सएपचा उपयोग बर्‍याचदा लोकांना फसवण्यासाठी केला जातो. वापरकर्त्यांना अ‍ॅपवर मिळत असलेला संदेश अधिकृत स्रोताकडून पाठविला गेला आहे की नाही हे बर्‍याचदा समजत नाही.यापैकी बहुतेक संदेश पूर्णपणे अचूक वाटतात आणि म्हणूनच ते वापरकर्त्याच्या जाळ्यात सापडतात.

Advertisement

सायबर गुन्हेगार असे संदेश देतात की ते एकतर भेटवस्तू, विनामूल्य हॉटेल मुक्काम किंवा आणखी काही पैसे देण्याचे अमिश देतात. त्यांचे संदेश नेहमीच एका लिंकसह पाठविले जातात. हे लिंक वापरकर्त्यांना बनावट साइटकडे रिडायरेक्ट करतात आणि अनेकदा बँक कार्ड तपशील,

फोन नंबर आणि इतर संवेदनशील माहिती गोळा करतात. हे सर्व संदेश टाळण्याचा एकमेव मार्ग म्हणजे त्यांच्याशी संवाद न साधणे. म्हणजेच जेव्हा जेव्हा आपल्याला एखादा संदेश मिळेल जो विनामूल्य काही देईल असा दावा करतो तेव्हा त्याला प्रत्युत्तर देऊ नका किंवा लिंकवर क्लिक करू नका.

Advertisement

Back to top button