प्रेरणादायी ! इंजिनिअरिंगनंतर नोकरीऐवजी केली शेती; टिशू कल्चर फार्मिंग मधून पहिल्याच वर्षी केली एक कोटीची उलाढाल

अहमदनगर Live24 टीम, 22 फेब्रुवारी 2021:-आजची प्रेरणादायी कथा आहे यूपीच्या इटावा जिल्ह्यात राहणाऱ्या शिवम तिवारी यांची. टिश्यू कल्चर तंत्राच्या मदतीने शिवम 30 एकरांवर कुफरी फ्रायोम व्हरायटीचे बटाटे तयार करीत आहे.

हा बटाटा चार इंच लांब आहे. याचा वापर मोठ्या प्रमाणात चिप्स बनवण्यासाठी केला जातो. गेल्या वर्षी त्यांची उलाढाल 1 कोटी रुपये झाली आहे. अलीकडेच त्यांनी कृषी संशोधन केंद्र, शिमलाबरोबर करारही केला आहे. त्याअंतर्गत ते 1000 बीघा जागेसाठी बियाणे तयार करतील.

Advertisement

यानंतर हे बियाणे देशभरातील शेतकऱ्यांना पाठविण्यात येणार आहे. 21 वर्षीय शिवमने अभियांत्रिकीचे शिक्षण घेतले, परंतु त्यांचा कल सुरुवातीपासूनच शेतीकडे होता. म्हणून अभ्यास केल्यानंतर त्याने कुठेही नोकरीसाठी अर्ज केला नाही. वडील शेती करीत असताना शिवमही अभियांत्रिकीनंतर त्याच्या कामात मदत करू लागला.

त्यांचे म्हणणे आहे की पापा पूर्वीही बटाटे लागवड करीत असत पण सामान्य मार्गाने. त्यावेळी फारसे उत्पन्न नव्हते. यानंतर पापा मेरठमधील बटाटा संशोधन केंद्रात गेले. तेथून टिश्यू कल्चर पद्धतीने शेतीची माहिती मिळाली. त्यानंतर 2018 मध्ये आम्ही तज्ञांना बोलावून टिश्यू कल्चर लागवडीसाठी लॅब तयार केली.

Advertisement

शिवम जेव्हा जेव्हा गावात यायचा तेव्हा तो शेताकडे जायचा. त्याने लॅब बनवणाऱ्या तज्ञाची भेट घेतली आणि त्यांचे काम समजून घेण्याचा प्रयत्न केला. 2019 मध्ये शिक्षण पूर्ण केल्यानंतर ते गावी परतले आणि पापाबरोबर शेती करण्यास सुरवात केली.

सध्या शिवमसोबत 15 ते 20 लोक नियमितपणे काम करतात. सिजनला 50 लोक त्यांच्या शेतात काम करतात. त्याला या बटाट्याच्या खास जातीचे लायसन्सही मिळाले आहे. ते उत्तर प्रदेश तसेच पंजाब, हरियाणा आणि राजस्थानमध्ये बियाणे पुरवठा करीत आहेत.

Advertisement

आपण प्रशिक्षण कुठे मिळवू शकता? :- त्याचे प्रशिक्षण देशातील अनेक संस्थांमध्ये दिले जाते. त्यासाठी सर्टिफिकेट लेवलपासून पदवीपर्यंतचे कोर्स आहेत.

यासंदर्भात शेतकरी जवळच्या कृषी विज्ञान केंद्राकडून माहिती घेऊ शकतात. शिमला येथील केंद्रीय बटाटा संशोधन केंद्र आणि मेरठमधील बटाटा संशोधन केंद्रात या शेतकऱ्यांना प्रशिक्षण दिले जाते.

Advertisement

यासह, बरेच शेतकरी स्वतंत्रपणे प्रशिक्षण देखील देतात. जर एखाद्या शेतकऱ्याला टिशू कल्चरचा सेटअप लावायचा असेल तर संशोधन केंद्रे मदत करतात.

Advertisement
Back to top button