Ahmednagarlive24.com
Breaking News Updates Of Ahmednagar

सोने खरे आहे की खोटे ? ‘ह्या’ 5 सोप्या मार्गांनी घरबसल्या करा चेक

अहमदनगर Live24 टीम, 22 मार्च 2021:- सोन्याच्या भावात चांगलीच घसरण झाली आहे. अशा परिस्थितीत सोन्याच्या दागिन्यांकडे कल वेगाने वाढला आहे. अनेक भामटे अशा प्रसंगांची वाट पाहत असतात

की लोक स्वस्त सोनं घेताना घाईत खरेदी करतात आणि बनावट वस्तू सोनं म्हणून विकतात. स्वस्त सोन्याच्या या युगात, आपणही सोनं विकत घेण्याचा विचार करत असाल तर बनावट सोनं ओळखण्यासाठीचे पाच सोपे मार्ग आम्ही याठिकाणी सांगणार आहोत.

Advertisement

1- हॉलमार्क :- सोनं खरेदी करताना, प्रथम आपण त्यावर असलेले हॉलमार्क पाहणे आवश्यक आहे. हॉलमार्क सर्टिफिकेशन म्हणजे सोने खरे आहे. हे सर्टिफिकेशन ब्यूरो ऑफ इंडियन स्टैंडर्डने दिले आहे. सुप्रसिद्ध ब्रँडमध्ये, आपल्याला हॉलमार्कसह सर्व दागिने मिळतील, परंतु स्थानिक ज्वेलर्स हॉलमार्कशिवाय दागिने विकतात, जे आपण स्वत: अस्सल किंवा बनावट असल्याचे ओळखले पाहिजे.

2- चुंबकासह सोन्याची चाचणी करा :- सोन्यामध्ये चुंबकीय गुणधर्म नाहीत किंवा असे म्हणा की ते चुंबकाकडे आकर्षित होत नाही. जर आपला रत्न चुंबकाकडे खेचला गेला तर समजून घ्या की तो बनावट आहे, जर चुंबकाचा त्या दागिन्यावर काही परिणाम झाला नाही तर तो टेस्टिंगमध्ये पास होईल. सोन्यावर कधीच गंज लागत नसतो, म्हणून जर तुम्हाला सोन्यावर गंज दिसला तर समजून घ्या की ते बनावट आहे आणि असे बनावट सोने चुंबकाच्या दिशेने ओढले जाईल.

Advertisement

3- फ्लोटिंग टेस्ट :- सोन्याबद्दलची एक खास गोष्ट म्हणजे तो कठोर धातू आहे, तर त्याची फ्लोटिंग चाचणी केली जाऊ शकते. बादलीत थोडेसे पाणी घ्या आणि मग त्यात आपले सोन्याचे दागिने घाला. जर तुमचे दागिने बुडले असतील तर समजून घ्या की त्याने फ्लोटिंग टेस्ट उत्तीर्ण केली आहे, परंतु जर ते तरंगले तर समजून घ्या की दुकानदाराने तुम्हाला बनावट सोने विकले आहे.

4- एसिड टेस्ट :- खऱ्या सोन्यावर नायट्रिक ऍसिडचा कोणताही परिणाम होत नाही. तथापि, जर तो तांबे, जस्त, स्टर्लिंग चांदी किंवा इतर काही असेल तर त्यावर नायट्रिक ऍसिडचा प्रभाव दिसून येईल. चाचणी करण्यासाठी, दागदागिने स्क्रॅच करा आणि त्यावर नायट्रिक ऍसिड घाला. जर ते सोने असेल तर त्याचा काहीच परिणाम होणार नाही. तथापि, या चाचण्या करताना सावधगिरी बाळगा, अन्यथा ऍसिडचा मुळे आपणास हानी पोहोचू शकते.

Advertisement

5- व्हिनेगर टेस्ट :- व्हिनेगर जवळजवळ प्रत्येक स्वयंपाकघरात सहज उपलब्ध असते. जर आपण आपल्या सोन्याच्या दागिन्यांवर व्हिनेगरचे काही थेंब ठेवले तर आपल्या दागिन्यांवर कोणताही परिणाम झाला नाही, तर ते असली सोने आहे असे समजावे. जर ते बनावट सोन्याचे असेल तर व्हिनेगरचे थेंब जिथे पडले तेथे दागिन्यांचा रंग बदलू शकेल. म्हणून जर आपण देखील स्वस्त सोने खरेदी करण्याचा विचार करीत असाल तर या 5 पद्धती लक्षात ठेवा आणि खऱ्या सोन्याचे परीक्षण स्वतः करा.

  • ब्रेकींग बातम्यांसाठी आमचे टेलिग्राम चॅनेल जॉइन करा http://bit.ly/3qvXmDb
  • अहमदनगर Live24 च्या ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर

Advertisement
li