Ahmednagarlive24.com
Breaking News Updates Of Ahmednagar

बटाटा शेतकऱ्याला रडवणार; झालेय ‘असे’ काही

अहमदनगर Live24 टीम, 22 मार्च 2021:-  रब्बीच्या चांगल्या पिकामुळे उत्पादक व ग्राहक या दोन्ही क्षेत्रात बटाट्याचे दर 50 टक्क्यांनी घसरून ते 5-6 रुपयांवर आले आहेत. सरकारी आकडेवारीवरून ही माहिती मिळाली आहे.

तथापि, यामुळे, स्वयंपाकघरातील हा महत्त्वपूर्ण भाजीपाला ग्राहकांना अगदी कमी किंमतीत उपलब्ध होत आहे, परंतु बटाटा उत्पादकांना उत्पादन खर्च काढणे देखील अवघड झाले आहे.

Advertisement

उत्तर प्रदेश, पश्चिम बंगाल, पंजाबमध्ये किंमती कमी झाल्या –

अन्न प्रक्रिया मंत्रालयाच्या आकडेवारीनुसार उत्तर प्रदेश, पश्चिम बंगाल, पंजाब, कर्नाटक, हिमाचल प्रदेश, मध्य प्रदेश, गुजरात आणि बिहार या 60 प्रमुख बटाटा उत्पादक क्षेत्रांपैकी25 मध्ये, घाऊक दर 20 मार्च रोजी गेल्या वर्षीच्या तुलनेत 50 टक्क्यांनी खाली आले आहेत.

Advertisement

उत्तर प्रदेशातील संभळ आणि गुजरातमधील दिशा येथे बटाट्याचा भाव सरासरी तीन वर्षांच्या सरासरीपेक्षा कमी म्हणजेच सहा रुपये प्रति किलोपेक्षा कमी आहे. वर्षभरापूर्वी याच काळात उत्तर प्रदेशमधील काही जिल्ह्यांमध्ये बटाट्याचे दर प्रतिकिलो 8 ते 9 रुपये होते. त्याचबरोबर इतर राज्यांत त्याचे दर 10 रुपये किलो आणि घाऊक मंडईंमध्ये 23 रुपये किलो दराने चालू होते.

त्याचप्रमाणे 20 मार्च रोजी ग्राहक क्षेत्रात बटाट्याचा घाऊक दर मागील वर्षाच्या तुलनेत 50 टक्के कमी होता. दिल्लीसह 16 पैकी 12 ग्राहकक्षेत्रात बटाट्याच्या किंमती 50 टक्क्यांनी खाली आल्या आहेत. उदाहरणार्थ, 20 मार्च रोजी पंजाबमधील अमृतसर आणि दिल्ली येथे बटाट्याची किंमत प्रतिकिलो पाच रुपये होती. त्याची कमाल किंमत चेन्नईमध्ये 17 रुपये प्रतिकिलो होती. किरकोळ बाजारातही अशीच काही परिस्थिती दिसून आली.

Advertisement

ग्राहक कामकाजाच्या सचिव लीना नंदन यांनी सांगितले की ते ग्राहकांच्या वतीने किंमतींवर नजर ठेवतात. यावर्षी बटाट्याचे पीक खूप चांगले आले आहे. मंडईंमध्ये आवक चांगली असून ग्राहकांना किरकोळ किंमत चांगली आहे. शेतकर्‍यांना चांगला भाव न मिळण्याबाबत सचिव म्हणाले की कृषी मंत्रालय या विषयाकडे पहात आहे. कदाचित मंत्रालय या संदर्भातील प्रस्तावावर विचार करीत आहे.

  • ब्रेकींग बातम्यांसाठी आमचे टेलिग्राम चॅनेल जॉइन करा http://bit.ly/3qvXmDb
  • अहमदनगर Live24 च्या ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर

Advertisement
li