Breaking News Updates Of Ahmednagar

म्युच्युअल फंड: पहिल्यांदाच गुंतवणूक करत असाल तर जाणून घ्या 5 ‘ह्या’ महत्त्वाच्या गोष्टी; फायद्यात राहाल

अहमदनगर Live24 टीम, 16 एप्रिल 2021 :-आपल्या दैनंदिन जीवनात जेव्हा आपण एखादी वस्तू विकत घेण्याचा विचार करतो (उदाहरणार्थ घरगुती उपकरण) तेव्हा आपण प्रथम रिसर्च करू.

त्या उत्पादनांना बनविणार्‍या भिन्न कंपन्यांची दर यादी आणि वैशिष्ट्ये पाहू आणि मग काय खरेदी करायचे ते आम्ही शॉर्टलिस्ट करतो. उत्पादनाकडून काय अपेक्षा करावी याबद्दल आपली संकलित माहिती खूप उपयुक्त ठरते. म्युच्युअल फंडांचीही अशीच स्थिती आहे.

Advertisement

त्यामध्ये गुंतवणूक करण्यापूर्वी आपल्याला काही माहिती गोळा करण्याची आवश्यकता आहे जेणेकरून आपल्याला फायदा होऊ शकेल आणि तोटा होणार नाही. म्युच्युअल फंडामध्ये गुंतवणूक करण्यापूर्वी आपल्याला अशा 5 गोष्टींबद्दल माहिती असण्याची गरज आहे. चला जाणून घेऊयात सवसितर…

रिस्क फॅक्टर लक्षात घ्या :- पहिला आणि सर्वात महत्वाचा मुद्दा असा आहे की प्रत्येक म्युच्युअल फंडाच्या कॅटेगिरीमध्ये भिन्न रिस्क असते. सामान्य प्रमाणात किंवा सामान्य मापदंडांवर आधारित विशिष्ट म्युच्युअल फंड प्रकारात कमी किंवा जास्त धोका आहे.

Advertisement

आपण थेट इक्विटीमध्ये गुंतवणूक केल्यास नक्कीच इक्विटी म्युच्युअल फंडात कमी जोखीम असते. परंतु प्रत्येक म्युच्युअल फंडाच्या कॅटगिरीशी संबंधित जोखीम भिन्न आहे. गुंतवणूकीपूर्वी म्युच्युअल फंड योजनेचा रिस्कोमीटर चेक करा.

डायरेक्ट प्लान मध्ये अधिक फायदा :- दुसरा महत्त्वाचा मुद्दा म्हणजे डायरेक्ट प्लान्सचे एक्सपेंस रेशियो रेगुलर प्लान्सपेक्षा कमी असते. यामुळे, डायरेक्ट प्लान रेगुलर प्लान्सपेक्षापेक्षा चांगले उत्पन्न देते.

Advertisement

म्युच्युअल फंडांचे डायरेक्ट प्लान्स व रेगुलर प्लान्स भिन्न असतात असे काही गुंतवणूकदारांना वाटते. हे खरे नाही. या एकाच योजनेचे 2 प्लॅन्स आहेत. फरक इतकाच आहे की डायरेक्ट प्लॅन्समध्ये एजंट किंवा दलाल नसतात म्हणून कमिशन किंवा दलाली आकारली जात नाही.

प्रत्येकवर्षी एकसारखाच रिटर्न मिळत नाही :- जेव्हा आपण म्युच्युअल फंड रिटर्न ऐकता तेव्हा ते वार्षिक रिटर्न असतात. आपल्याला वाटेल की एक फंड दर वर्षी समान रिटर्न देईल. पण तसे नाही. समजा म्युच्युअल फंड योजनेत वार्षिक 8% रिटर्न आहे.

Advertisement

याचा अर्थ असा नाही की आपण दरवर्षी 8% नफा कमवाल. उदा.म्युच्युअल फंड योजनेने पहिल्या वर्षात 10% आणि दुसर्‍या वर्षी -2% रिटर्न दिला तर अशा प्रकारे आपले वार्षिक रिटर्न 8% होईल.

सातत्याने रिटर्न देणारी स्कीम चांगली ? :- म्युच्युअल फंडाची योजना जी 10% रिटर्न सतत देत आहे त्या म्युच्युअल फंड योजनेपेक्षा पहिल्या वर्षी 17% आणि दुसर्‍या वर्षी -10% रिटर्न दिली स्कीम चांगली. म्हणूनच, अशा योजनेत नेहमीच गुंतवणूक करा ज्यांचे रिटर्न सातत्याने चांगले होते.

Advertisement

एसआईपी आहे बेस्ट ऑप्शन :- म्युच्युअल फंडामध्ये एसआयपीमार्फत गुंतवणूक करणे हा सर्वात चांगला पर्याय आहे. एसआयपीमार्फत ऑटोमैटेड गुंतवणूक केवळ आपल्याला शिस्तीच शिकवते असे नाही , परंतु बाजारातील अस्थिरतेचा फायदा देखील मिळेल.

याचे कारण असे आहे की जेव्हा बाजार खाली जातो तेव्हा आपल्याला त्याच किंमतीला अधिक युनिट्स मिळतात. याला रुपे कॉस्ट अ‍ॅव्हरेजिंग म्हणतात, जे आपल्याला दीर्घ कालावधीत चांगले उत्पन्न देण्यात मदत करेल.

Advertisement
  • ब्रेकींग बातम्यांसाठी आमचे टेलिग्राम चॅनेल जॉइन करा http://bit.ly/3qvXmDb
  • अहमदनगर Live24 च्या ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर|

Advertisement
li