कोरोनासारख्या साथीच्या रोगासाठी आयुर्वेद किती प्रभावी आहे हे जाणून घ्या?

अहमदनगर Live24 टीम, 14 जून 2021 :- कोविड १९ च्या दुसर्‍या लाटे दरम्यान, विषाणूतील बदल आणि नवीन ताणांमुळे लोकांना सर्व प्रकारच्या समस्यांना सामोरे जावे लागले. एकेकाळी, उपचारासाठी अपुऱ्या आरोग्य सेवा उपलब्ध नसतानाही आयुर्वेदासारख्या पर्यायी उपचार पद्धतींनी लोकांचे लक्ष वेधून घेतले.

आयुर्वेद तज्ज्ञांच्या म्हणण्यानुसार ही वैद्यकीय प्रणाली केवळ कोरोनाविरूद्ध शरीराची प्रतिकारशक्ती बळकट करण्यास उपयुक्त ठरू शकत नाही तर त्याद्वारे कोरोना रूग्णांची लक्षणेही बर्‍याच प्रमाणात कमी करता येतात.

आयुर्वेद भारताच्या प्रत्येक कानाकोपऱ्या मध्ये राहतो. लहानपणापासूनच आपण सर्व आजारांच्या उपचारामध्ये आजीच्या सूचना ऐकत आणि वापरत आहोत. कोरोनाशी झुंज देताना ही पद्धत किती प्रभावी असू शकते? आपल्याला याबद्दल जाणून घेणे देखील आवश्यक आहे. त्याबद्दल तज्ञाचे मत काय आहे ते जाणून घ्या

निरोगी आयुष्यासाठी आयुर्वेद निवडा

आयुर्वेद ही निरोगी आणि आनंदी जीवन जगण्याची कला आहे. जर आपण सर्वांनी आयुर्वेदाला आपल्या जीवनाचा एक भाग बनविले तर कोरोनासारख्या साथीच्या रोगातही आपण निरोगी राहू शकता. कोरोनासह आणि कोरोनानंतरही निरोगी आयुष्य जगण्यासाठी सर्व लोकांनी आयुर्वेदात सांगितलेल्या नित्यक्रमाचे पालन करणे आवश्यक आहे. याच अनुषंगाने कोरोनाच्या साथीचा आजार लक्षात घेताच आयुष मंत्रालयाने सर्व लोकांसाठी गृह देखभाल उपायांशी संबंधित तपशीलवार मार्गदर्शक तत्त्वे जारी केली होती.

शरीराची प्रतिकारशक्ती बळकट करण्याकडे लक्ष द्या

आपले आरोग्य ही आपली जबाबदारी आहे. याची काळजी कशी घ्यावी, आरोग्य निरोगी कसे ठेवावे, याबद्दल सर्व लोकांनी सतत प्रयत्न करत रहावे. आयुर्वेदात, सकाळपासून संध्याकाळपर्यंतच्या दैनंदिन काळजींविषयी सविस्तरपणे वर्णन केले आहे. कोरोनाच्या या प्रतिकूल परिस्थितीमुले असे स्पष्ट झाले आहे की जर आपल्या शरीराची प्रतिकारशक्ती मजबूत असेल तर अशा संसर्गाचा शरीरावर फारसा परिणाम होत नाही.

कोरोना मध्ये फायदेशीर असलेले औषधे

आयुर्वेदात अशी अनेक औषधे आहेत ज्याची चव कडू आहे पण कोरोना उपचारात खूप प्रभावी ठरू शकतात. तुळस, गुळवेल, अश्वगंधा, कडुनिंब, मुलेठीसारखी औषधे केवळ रोग प्रतिकारशक्ती वाढविण्यास उपयुक्त ठरतात, परंतु त्यामध्ये उपस्थित अँटीव्हायरल गुणधर्म देखील संसर्ग कमी करण्यात महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावू शकतात.

कोरोनाचे औषध

कोरोनासारख्या साथीच्या रोगात औषधांचा वापर किती फायदेशीर ठरू शकतो हे जाणून घेण्यासाठी अनेक संशोधन केले गेले. यावर आधारित वैज्ञानिकांनी आयुष-64 औषध लोकांना उपलब्ध करुन दिले. कोरोनाच्या सौम्य लक्षणांमध्ये हे औषध अतिशय प्रभावी असल्याचे आढळले आहे. या व्यतिरिक्त, कोरोनाची लक्षणे कमी करण्यास आणि रूग्णांना दिलासा देण्यासाठी अनेक प्रकारच्या काढ्यांचे सेवन देखील प्रभावी असल्याचे दिसून आले आहे.