आपल्यालाही हवीये मस्त भरदार दाढी? मग आहारात घ्या ‘ह्या’ गोष्टी

अहमदनगर Live24 टीम, 21 जुलै 2021 :-   भारतीय सभ्यतेत दाढी ठेवण्याची प्रथा कोट्यावधी वर्ष जुनी आहे. पण आजकाल तरुणांमध्ये हेवी बियर्डची लोकप्रियता खूप वाढली आहे.

दाढीचे केस निरोगी आणि जाड राहण्यासाठी पुरुष शैम्पू आणि स्टाईलची खूप काळजी घेतात. पण दाढी निरोगी ठेवण्यासाठी त्याला आतून पुष्कळ पोषण मिळवणे आवश्यक आहे.

चला, आपल्याला दाढीसाठी कोणत्या पौष्टिक पदार्थांची आवश्यकता आहे आणि ते कसे मिळवता येईल ते जाणून घ्या.

– दाढीसाठी व्हिटॅमिन सी ;- व्हिटॅमिन-सी त्वचा आणि केसांसाठी खूप महत्वाचे आहे. हे अँटीऑक्सिडेंट आहे, जे केसांना हायड्रेटेड ठेवण्यास मदत करते. आपल्या आहारात लिंबू, संतरा, द्राक्षे सारख्या लिंबूवर्गीय फळांचा समावेश करुन आपण हे पोषक मिळवू शकता.

– दाढीसाठी व्हिटॅमिन ए :-  दाढीचे केस मजबूत आणि लांब करण्यासाठी व्हिटॅमिन-ए आवश्यक आहे. ज्यासाठी आपण आहारात अंडी, गाजर, पालक, पनीर, केळ, शकरकंद इ. समाविष्ट करू शकता. व्हिटॅमिन-ए त्वचेच्या पेशी आणि ऊतींना स्वत: ला दुरुस्त करण्यात मदत करते.

– ओमेगा-3:-  ओमेगा -3 एक महत्त्वपूर्ण पोषक तत्व आहे, जो दाढीच्या केसांची मुळे मजबूत करतो. हे केसांच्या मुळांपर्यंत रक्त प्रवाह गतिमान करते, ज्यामुळे केसांना तुटण्यापासून वाचवता येते आणि दाढी भारदस्त होते. हे मिळविण्यासाठी आपणास साल्मन, ट्यूना इ मासे खावे लागतील.

– प्रथिने :- प्रथिने हे आपल्या स्नायूंसाठी तसेच केसांसाठी देखील खूप महत्वाचे आहे. कारण, केस प्रथिनांचे बनलेले असतात, त्याची कमतरता त्यांना कमकुवत, कोरडे आणि निर्जीव बनवू शकते. प्रथिने मिळविण्यासाठी आपण आहारात मासे, मसूर, अंडी, दुग्धजन्य पदार्थ, मांस इत्यादी पदार्थांचे सेवन केले पाहिजे.

– दाढी वाढीसाठी झिंक :- दाढीच्या वाढीसाठी झिंक सेवन उपयुक्त आहे. कारण, हे केसांच्या वाढीस सपोर्ट देते. झिंक मिळविण्यासाठी आपण आपल्या आहारात हिरव्या पालेभाज्या, अंडी इत्यादींचा समावेश करू शकता. येथे प्रदान केलेली माहिती कोणत्याही वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय नाही. हे केवळ शिक्षणाच्या उद्देशाने दिले जात आहे.