सर्वात अगोदर मद्यपान कधी केले? बिअर पार्टी ही आजची गोष्ट नाही; आहे हजारो वर्षांपूर्वीचा इतिहास

file photo

अहमदनगर Live24 टीम, 21 जुलै 2021 :-  बरेच लोक त्यांचा एक्सपीरियंस बदलण्यासाठी हजारो उपाय करतात. उदाहरणार्थ, झोप येण्यासाठी किंवा ताजे वाटण्यासाठी बर्‍याच वेळा ते कॉफी आणि चहा पितात. बरेच लोक त्यांचा मूड बदलण्याच्या नावाखाली मद्य किंवा इतर मादक पदार्थांचे सेवन करतात.

परंतु या सर्व सवयी कुठेतरी आपल्या आरोग्यास हानिकारक असतात. तरीही लोक असे का करतात आणि मानवाने कधी अल्कोहोल आणि ड्रग्जचे सेवन करण्यास सुरवात केली यावर यूनिवर्सिटी ऑफ बाथच्या इवोल्यूशनरी बायोलॉजी एंड पेलियोन्टोलॉजी चे वरिष्ठ व्याख्याते निकोलस आर. लॉन्गरिच यांनी एक अभ्यास केला आहे.

कधी, कोठे आणि का अंमली पदार्थांचे व्यसन सुरू झाले? अल्कोहोल किंवा ड्रग्जच्या दीर्घकाळापर्यंत वापर पाहिल्यास आपण असे मानू शकता की नशा ही एक जुनी प्रथा आहे काही संशोधक अगदी असे म्हणू शकतात की प्रागैतिहासिक गुहेच्या पेंटिंग्ज देखील अशा मानवांनी बनविल्या होत्या ज्यानि देहभान बदललेल्या अवस्थेचा अनुभव घेतला होता.

ही चित्रे मतिभ्रम ने अधिक प्रेरित आहेत. म्हणजेच त्या काळातही अंमली पदार्थांचा ट्रेंड होता.

1 लाख वर्षांपूर्वी नशाचा शोध! 1,00,000 वर्षांपूर्वी आफ्रिकेतून बाहेर आल्यावर मानवांना नवीन जमीन सापडली आणि त्याचा नवीन पदार्थांशी सामना झाला. लोकांनी भूमध्य सागरमध्ये अफीम आणि आशियामध्ये भांग आणि चहा शोधला.

पुरातत्वशास्त्रज्ञांना इ.स.पू. 5,700 पूर्वीपासून युरोपमध्ये अफूच्या वापराचे पुरावे सापडले आहेत. 8,100 इ.स.पूर्व काळापासून आशियातील पुरातत्व उत्खननात भांग चे बियाणे आढळतात आणि प्राचीन ग्रीक इतिहासकार हेरोडोटस यांनी सीथियन ला 450 इ.स.पूर्व मध्ये एखाद्या औषधी वनस्पतीद्वारे नशा झाल्याही सूचना दिली होती.

10,000 इ.स.पूर्व काळात शराब आली –  100 इ.स.पू. मध्ये चहाचे उत्पादन चीनमध्ये होते. हे शक्य आहे की आपल्या पूर्वजांनी पुरातत्व पुराव्यांपूर्वी पदार्थांवर प्रयोग केले. इ.स.पू. 10,000 मध्ये नियोलिथिक क्रांतीनंतर जेव्हा आपण शेती आणि सभ्यता शोधली तेव्हा लोकांनी दारू पिण्यास सुरुवात केली.

अभ्यासानुसार शेतीमुळे वाइन शक्य झाले. यामुळे साखर आणि स्टार्चचे अधिशेष तयार झाले, जे मॅश झाले आणि ते सडण्यासाठी किंवा किण्वित करण्यासाठी सोडले गेले, त्यानंतर ते काढ्याच्या रूपात बदलले. याला अल्कोहोल म्हणतात.

3,000 इ.स.पूर्व काळात बीय तयार केली गेलीमाणसाने स्वतंत्रपणे अनेक वेळा अल्कोहोलचा शोध लावला. चीनमधील सर्वात जुनी वाईन इ.स.पू. 7,000 ची आहे. 6000 इ.स.पूर्व मध्ये काकेशसमध्ये वाईन बनविली गेली, सुमेरियन लोकांनी 3,000 इ.स.पूर्व काळामध्ये बियर पिली होती.