शेवग्याच्या शेतीतून शेतकरी करू शकतील लाखोंची कमाई ; सरकारने घेतलाय ‘हा’ मोठा निर्णय

अहमदनगर Live24 टीम, 30 जानेवारी 2021 :-शेवग्याची शेती आता शेतकऱ्यांसाठी अधिक फायदेशीर ठरू शकते. शेवगा (वैज्ञानिक नाव ‘मोरिंगा ओलिफेरा’) उत्पादन व निर्यातीसाठी प्रोत्साहन देण्यासाठी कृषी व प्रोसेसिंग खाद्य उत्पाद निर्यात विकास प्राधिकरण (एपीडा) खाजगी घटकांना सहकार्य करीत आहे.

जे आवश्यक सुविधा तयार करीत आहे. याचाच परिणाम म्हणून काही दिवसांपूर्वी अमेरिकेत हवाई मार्गाने दोन टन सेंद्रिय शेवगा पावडरची निर्यात केली गेली. यामुळे, शेवग्याच्या उत्पादनात कमाईची क्षमता वाढली आहे. ग्रामीण भागात शेवगा कोणतीही विशेष काळजी न घेता उत्पादित होतो.

शेतकरी आपल्या घरासमोर एक दोन झाडे ठेवतात, त्याचे फळ ते थंडीत भाजीसाठी वापरतात. एपीडा अंतर्गत निर्यातदार म्हणून नोंदणीकृत तेलंगणातील मेडीकोंडा न्यूट्रीएंट्सने एपीडाच्या मदतीने निर्यात काम सुरू केले आहे.

कंपनीने 240 हेक्टर क्षेत्रामध्ये शेवग्याची रोपे लावली आहेत. या शेतीत कंपनीच्या मालकीचे शेत तसेच कंत्राटी शेतीसाठी घेतलेल्या जागेचा समावेश आहे. शेवग्याच्या पानांपासून बनविलेले सुमारे 40 मेट्रिक टन पावडर अमेरिकेत निर्यात करण्याची कंपनीची योजना आहे.

जागतिक स्तरावर मागणी वाढत आहे :- बर्‍याच वर्षांपासून शेवग्याचा उपयोग उपचार करण्यासाठी आणि मानवी शरीराला फायदा होणार्‍या गुणधर्मांसाठी केला जातो. यामुळे जागतिक स्तरावर मागणी वाढत आहे. आंतरराष्ट्रीय संघटना आणि संस्था देखील पौष्टिक पदार्थांचा वापर आणि फोर्टिफाइड भोजन बनवण्याच्या शक्यतेचा शोध घेत आहेत.

कृषी आणि प्रोसेसिंग अन्न उत्पादने निर्यात विकास प्राधिकरण (एपीएडीए) ची स्थापना डिसेंबर 1985 मध्ये झाली. हे संसदेत संमत झालेल्या कृषी व प्रक्रिया खाद्य उत्पादने निर्यात विकास प्राधिकरण कायद्यांतर्गत भारताने तयार केले होते. त्याचे काम आर्थिक सहाय्य प्रदान करून सर्वेक्षण आणि अभ्यासाद्वारे संयुक्त उद्यमांद्वारे अनुसूचित उत्पादनांच्या निर्यातीशी संबंधित उद्योग विकसित करणे हे आहे.

शेवग्याच्या लागवडीपासून लाखो कमवा :-

  • (१) कमी खर्चात तयार होणाऱ्या या पिकाचे वैशिष्ट्य म्हणजे एकदा लागवस झाल्यावर चार वर्षे लागवड करावी लागत नाही. या औषधी वनस्पतीच्या लागवडीमुळे त्याचे बाजारपेठ व निर्यात करणे सुलभ झाले आहे. केवळ भारतातच नाही, तर योग्य मार्गाने पिकलेल्या मेडिसिनल क्रॉपनाही मोठी मागणी आहे.
  • (२) एक एकरावर सुमारे 1,200 रोपांची लागवड करता येते. सुमारे 50 हजार रुपये रोप लावण्यावर खर्च येईल. केवळ शेवग्याची पाने विकून आपण वार्षिक 60 हजार रुपयांपर्यंत कमाई करू शकता. त्याचबरोबर शेवग्याच्या उत्पादनावर आपण 1 लाखाहून अधिक पैसे कमवू शकता.
  • (३) शेवग्याचा जवळजवळ प्रत्येक भाग खाण्यालायक असतो. आपण त्याची पाने सलाड म्हणून खाऊ शकता. शेवग्याची पाने, फुले व फळे सर्व अतिशय पौष्टिक आहेत. यात औषधी गुणधर्म देखील आहेत. त्याच्या बियांमधून तेल देखील काढले जाते.