BusinessIndiaPolitics

मोठी बातमी: मोदी सरकार विकणार ‘ह्या’ 20 कंपन्या

अहमदनगर Live24 टीम,15 सप्टेंबर 2020 :-केंद्र सरकारने अनेक सरकारी कंपन्यांमधील भांडवलाची विक्री केली आहे. याशिवाय एलआयसीसह काही कंपन्यामधील हिस्सा विक्रीसाठी तयार आहे, तर काही इतर कंपन्यांमध्ये भविष्यात  भागभांडवल विकली जाईल.  

एका प्रश्नाला लेखी उत्तर देताना अर्थ राज्यमंत्री अनुरागसिंग ठाकूर यांनी सोमवारी लोकसभेत सांगितले की, २० सीपीएसई (केंद्रीय सार्वजनिक क्षेत्रातील उद्योजक) आणि त्यांच्या युनिटमधील भागभांडवल विकले जाईल.

याव्यतिरिक्त, 6 कंपन्या बंद करण्याचा विचार करीत आहेत. ठाकूर म्हणाले की सरकार धोरणात्मक भागभांडवल विक्री करून तसेच माइनोरिटी हिस्सेदारी विक्री करून निर्गुंतवणुकीच्या धोरणाचे अनुसरण करते.

* 34 कंपन्यांची विक्री करण्याची योजना :- नीति आयोगाने ठरविलेल्या योजनेनुसार 2016 पासून सरकारने 34 विनिवेश (कंपन्यांमध्ये भागभांडवल विक्री) प्रकरणांना मान्यता दिली आहे. 8 कंपन्यांमधील हिस्सेदारी विक्रीची प्रक्रिया पूर्ण झाली आहे.

त्याचबरोबर 6 कंपन्यांना बंद करण्याचा विचार केला जात आहे.   त्यात हिंदुस्तान फ्लोरोकार्बन लिमिटेड, स्कूटर इंडिया, भारत पंप्स आणि कम्प्रेशर्स लिमिटेड, हिंदुस्तान प्रीफेब, हिंदुस्तान न्यूजप्रिंट आणि कर्नाटक अँटीबायोटिक्स आणि फार्मास्युटिकल्स लिमिटेड यांचा समावेश आहे.

 या युनिट्सची विक्री करण्याची प्रक्रिया सुरू आहे :- प्रोजेक्ट एंड डेवलपमेंट इंडिया लिमिटेड, इंजीनियरिंग प्रोजेक्ट (इंडिया) लिमिटेड, ब्रिज एंड रूफ सीओ इंडिया लिमिटेड, सीमेंट कॉरपोरेशन ऑफ़ इंडिया लिमिटेड (सीसीआई), सेंट्रल इलेक्ट्रॉनिक्स लिमिटेड, भारत अर्थ मूवर्स लिमिटेड (बीईएमएल), फेरो स्क्रैप निगम लिमिटेड फेरो स्क्रॅप हे युनिट या प्रक्रियेत आहेत.

त्याशिवाय एलॉय स्टील प्लांट (दुर्गापुर), सलेम स्टील प्लांट, सेल की भद्रवती यूनिट्स, पवन हंस, एयर इंडिया आणि त्याच्या पाच सहाय्यक कंपन्या आणि एक संयुक्त उद्यम (संयुक्त उद्यम) देखील विक्री प्रक्रियेत आहेत.

 या कंपन्यांचीही विक्री होईल :- याव्यतिरिक्त, एचएलएल लाइफ केअर लिमिटेड, इंडियन मेडिसिन अँड फार्मास्युटिकल्स कॉर्पोरेशन लिमिटेड, टूरिझम डेव्हलपमेंट कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया (आयटीडीसी), हिंदुस्तान अँटीबायोटिक्स, बंगाल केमिकल्स अँड फार्मास्युटिकल्स,

भारत पेट्रोलियम कॉर्पोरेशन लिमिटेड (नुमालीगड रिफायनरी लिमिटेड वगळता), नुमालीगड रिफायनरी येथील भारत पेट्रोलियमच्या अनेक युनिट्स आहेत. शिपिंग कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया, कंटेनर कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया आणि नीलाचल इस्पात निगम लिमिटेड या कंपन्यांमध्येही आपला हिस्सा कमी होईल.

  या कंपन्यांमध्ये भागभांडवल विक्री: – एचपीसीएल, आरईसी, हॉस्पिटल सर्विसेज कंसल्टेंसी, नेशनल प्रोजेक्ट कंस्ट्रक्शन कॉर्पोरेशन, ड्रेजिंग कॉर्पोरेशन, टीएचडीसी इंडिया लिमिटेड, नॉर्थ ईस्टर्न इलेक्ट्रिक पावर कॉर्पोरेशन लिमिटेड (एनईईपीसीओ) आणि कामराजार पोर्ट या भागातील विक्री पूर्ण झाली आहे.

धोरणात्मक भागभांडवल विक्रीच्या माध्यमातून सरकार काही प्रमुख भागातील नसलेल्या कंपन्यांचा अल्प हिस्सा विकण्याबरोबरच व्यवस्थापन नियंत्रण हस्तांतरित करते. या कंपन्यांच्या कर्मचार्‍यांच्या हिताचे रक्षण करण्यासाठी सरकारने घेत असलेल्या पाश्र्वभूमीवर ठाकूर म्हणाले की, धोरणात्मक निर्गुंतवणुकीवरील कंपनीचे व्यवस्थापन नियंत्रण खरेदीदाराच्या ताब्यात जाईल.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button