Lifestyle

भाजीपाल्यानंतर डाळी भडकणार ; महागाई कंबरडे तोडणार, जाणून घ्या दर…

अहमदनगर Live24 टीम,27 सप्टेंबर 2020 :- महागाई हि सामांन्यांच्या पाचवीलाच पुजली आहे. भाजीपाल्यानेसध्या किमती भडकवले आहेत. तर दुसरीकडे डाळींच्या किमतीमध्ये वाढ होताना दिसत आहे. हरबराडाळीच्या किंमती मार्केटमध्ये वाढतच आहेत.

कर्नाटक आणि महाराष्ट्रातील त्याची एक्स मिल किंमत 100 रुपये किलो पार केली आहे.. पुरवठावाढविण्यासाठी नॅशनल एग्रीकल्चरल कोऑपरेटिव मार्केटिंग फेडरेशनने (नाफेड) सरकारी एजन्सीनेआपला साठा सोडावा अशी मागणी या केली जात आहे.

कमी पुरवठा आणि मागणी कायम राहिल्याने व्यापा्यांनी २०२०-२१ चाआयात कोटा जाहीर करावा अशी मागणी केली आहे. तथापि, पुरवठ्याची परिस्थिती चांगली असल्याचे सरकारचेमत आहे आणि पुढील तीन महिन्यांत खरीप हंगामातील पीक बाजारात येण्यास सुरवात होईल. यावर्षीजास्त उत्पादन अपेक्षित आहे.

महाराष्ट्रातील पल्स प्रोसेसर नितीन कलंत्री म्हणाले, “लॉकडाऊन दरम्यान तुरीचेदर 90 रुपये प्रतिकिलोवर पोचले, नंतर ते 82 रुपये प्रतिकिलोवर बंद झाले. मात्र, पुन्हा भाव चढू लागलेआहेत. उत्सवाच्या हंगामातील मागणीमुळे डाळींची मागणी वाढली आहे. ” अतिवृष्टीमुळेकर्नाटकातील हरबरा पिकाचे नुकसान होईल अशी भीती व्यापाऱ्यांना आहे.

उत्पन्नामध्ये 10% तोटा होऊ शकतो. नवीन पीकयेईपर्यंत भाव स्थिर राहतील अशी अपेक्षा आहे. 2020-21 मध्ये कडधान्याच्या आयातदारांनी तूर आयातइम्पोर्ट कोटा जाहीर करावा अशी मागणी केली आहे. एप्रिलमध्ये सरकारने 4 लाख टन तूर आयातकोटा जाहीर केला, जो अद्याप वाटप झालेला नाही. यापैकी 2 लाख टन तूर मोजाम्बिकहूनयेणार होती.

आयात कोटा आता जारी केला गेला पाहिजे जेणेकरून आयात करता येईल. जागतिकबाजारपेठेत तूरची उपलब्धता कमी आहे, कारण भारतातील देशांतर्गत तूर उत्पादन वाढल्यानंतर आंतरराष्ट्रीयशेतकरी इतर पिकांकडे वळले आहेत. भारतीय डाळीव धान्य संघटनेने (आयपीजीए) आयोजित केलेल्या

वेबिनारमध्ये कृषी आयुक्त एस.के.मल्होत्राम्हणाले, “खरीप हंगामात डाळींचेएकूण उत्पादन 93 लाख टन होईल, अशी भारताची अपेक्षा आहे. गेल्या वर्षीच्या 38.3 लाख टनांच्यातुलनेत यावर्षी हरबरा डाळीचे उत्पादन 40 लाख टनांवर जाण्याची शक्यता आहे.”

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button